BenQ ScreenBar Halo สุดยอดนวัตกรรมแห่งแสงสว่าง เพิ่มประสิทธิภาพให้คนยุคใหม่บนโต๊ะทำงาน

ดูทั้งหมด

BenQ ScreenBar Halo สุดยอดนวัตกรรมแห่งแสงสว่าง เพิ่มประสิทธิภาพให้คนยุคใหม่บนโต๊ะทำงาน

In this article
  • ทำความเข้าใจความแตกต่างระหว่าง MacBook Pro และ MacBook Air
  • ข้อมูลจำเพาะของ MacBook Air เทียบกับ Pro
  • ผลกระทบของชิป Apple M รุ่นใหม่
  • เหตุใด BenQ MA Series จึงเป็นมอนิเตอร์ที่ดีที่สุดสำหรับ Mac ของคุณ
  • ปัจจัยสำคัญเมื่อเลือกอุปกรณ์ Mac
วิธีเลือกระหว่าง MacBook Pro และ MacBook Air: คู่มือฉบับครบถ้วน
  • 2025-04-21

what are the differences betweenThunderbolt 3 and USB 3.1 Gen2 Type C
what are the differences betweenThunderbolt 3 and USB 3.1 Gen2 Type C

MacBook Air M4 รุ่นใหม่มาพร้อมฟีเจอร์น่าสนใจมากมายที่ทำให้แตกต่างจากรุ่นอื่น เช่น ความสามารถในการเชื่อมต่อมอนิเตอร์ภายนอกสองจอ จึงเป็นตัวเลือกที่ยืดหยุ่นมากขึ้นสำหรับผู้ใช้ที่ต้องการขยายพื้นที่ทำงาน ในทางกลับกัน MacBook Pro มาพร้อมชิปที่ทรงพลังกว่าและข้อมูลจำเพาะที่ครบครัน ออกแบบมาสำหรับมืออาชีพที่ต้องการประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้น โดยเฉพาะงานที่ใช้กราฟิกสูง เช่น การตัดต่อวิดีโอและการสร้างโมเดล 3D บนหลายหน้าจอ การจับคู่ MacBook กับมอนิเตอร์ที่เหมาะสมช่วยเพิ่มประสิทธิภาพการทำงานและจัดพื้นที่ทำงานของคุณได้

 

บทความนี้จะแนะนำวิธีเลือกมอนิเตอร์ที่ดีที่สุดสำหรับ Mac อย่างครบถ้วน

  • ทำความเข้าใจความแตกต่างระหว่าง MacBook Pro และ MacBook Air
  • ผลกระทบของชิป Apple M รุ่นใหม่
  • เหตุผลที่มอนิเตอร์ BenQ ซีรีส์ MA เป็นมอนิเตอร์ที่ดีที่สุดสำหรับ Mac ของคุณ
  • ข้อควรพิจารณาสำคัญเมื่อเลือกอุปกรณ์ Mac

ทำความเข้าใจความแตกต่างระหว่าง MacBook Pro และ MacBook Air

การเลือกระหว่าง MacBook Air M4 และ MacBook Pro ขึ้นอยู่กับความต้องการทั้งในด้านส่วนตัวและการทำงาน Air เหมาะสำหรับการพกพาและการใช้งานทั่วไป ส่วน Pro เหมาะกับงานที่ต้องใช้ประสิทธิภาพสูง เช่น การออกแบบ การตัดต่อวิดีโอ หรือการพัฒนาซอฟต์แวร์ ชิป หน้าจอ การเชื่อมต่อ CPU อายุการใช้งานแบตเตอรี่ AI การเขียนโค้ด และอื่น ๆ ล้วนเป็นคุณสมบัติที่ควรนำมาเปรียบเทียบก่อนตัดสินใจ ต่อไปนี้คือคุณสมบัติสำคัญที่ควรพิจารณาเมื่อเปรียบเทียบทั้งสองรุ่น:

 

การออกแบบและการพกพา

  • MacBook Air: ดีไซน์บางและน้ำหนักเบามาก พกพาได้สะดวก
  • MacBook Pro: หนักกว่าเล็กน้อยและแข็งแรงกว่า ออกแบบมาเพื่อรองรับระบบระบายความร้อนขั้นสูงสำหรับประสิทธิภาพที่ดียิ่งขึ้น

 

ประสิทธิภาพ

  • MacBook Air: มาพร้อม CPU 10-core (คอร์ประสิทธิภาพ 4 คอร์ และคอร์ประหยัดพลังงาน 6 คอร์) พร้อมตัวเลือก GPU 8-core หรือ 10-core เหมาะสำหรับการใช้งานทั่วไป การท่องเว็บ และงานสร้างสรรค์ระดับปานกลาง
  • MacBook Pro: ทรงพลังกว่า พร้อมตัวเลือก CPU 10-core, 14-core และ 16-core เหมาะกับงานหนัก เช่น การตัดต่อวิดีโอ การเขียนโปรแกรม และการเรนเดอร์ 3D

 

การแสดงผล

  • MacBook Air: มีรุ่นขนาด 13 นิ้วและ 15 นิ้ว พร้อมจอ Liquid Retina ที่ให้สีสันสดใสและภาพคมชัด
  • MacBook Pro: มีขนาด 13 นิ้ว 14 นิ้ว และ 16 นิ้ว พร้อมความสว่างสูงกว่าและ ProMotion (อัตรารีเฟรช 120Hz บนรุ่น 14" และ 16")

 

พอร์ตและการเชื่อมต่อ

  • MacBook Air: มีพอร์ต Thunderbolt 4 สองพอร์ต (ในรุ่นปี 2025 ที่ใหม่กว่า) พอร์ตชาร์จ MagSafe และช่องหูฟัง 3.5 มม.
  • MacBook Pro: มีพอร์ตให้เลือกมากกว่า ได้แก่ พอร์ต Thunderbolt สามพอร์ต (Thunderbolt 4 ในรุ่น M4 และ Thunderbolt 5 ในรุ่น M4 Pro และ M4 Max) พอร์ต HDMI ช่องใส่การ์ด SDXC พอร์ตชาร์จ MagSafe 3 และช่องหูฟัง 3.5 มม.

ข้อมูลจำเพาะของ MacBook Air เทียบกับ Pro

13.6-inch MacBook Air (M3)

13.6-inch MacBook Air (M4)

15-inch MacBook Air (M4)

ขนาดหน้าจอ

13.6 นิ้ว

13.6 นิ้ว

15.3 นิ้ว

ความละเอียดหน้าจอ

2560 x 1664 พิกเซล

2560 x 1664 พิกเซล

2880 x 1864 พิกเซล

น้ำหนัก 

2.7 ปอนด์

2.7 ปอนด์

3.3 ปอนด์

ขนาด

(สูง x กว้าง x ลึก)

0.44 x 11.97 x 8.46 นิ้ว

 

 

0.44 x 11.97 x 8.46 นิ้ว

 

 

 

 

 

0.45 x 13.4 x 9.35 นิ้ว

การเชื่อมต่อ 

Thunderbolt 4 x2, หูฟัง, MagSafe 3

Thunderbolt 4 x2, หูฟัง, MagSafe 3

Thunderbolt 4 x2, หูฟัง, MagSafe 3

แบตเตอรี่

52.6 วัตต์-ชั่วโมง

53.8 วัตต์-ชั่วโมง

66.5 วัตต์-ชั่วโมง

จำนวนคอร์ CPU

8

10

10

จำนวนคอร์ GPU

8

10

10

RAM เริ่มต้น

16 GB

16 GB

16 GB

พื้นที่จัดเก็บเริ่มต้น

256GB

256GB

256GB

MacBook Pro 14 นิ้ว (M4)

MacBook Pro 14 นิ้ว (M4 Pro)

MacBook Pro 16 นิ้ว (M4 Pro)

ขนาดหน้าจอ

14.2 นิ้ว

14.2 นิ้ว

16.2 นิ้ว

ความละเอียดหน้าจอ

3024 x 1964 พิกเซล

3024 x 1964 พิกเซล

3456 x 2234 พิกเซล

น้ำหนัก 

3.4 ปอนด์

3.5 ปอนด์

4.7 ปอนด์

ขนาด

(สูงxกว้างxลึก)

0.61 x 12.31 x 8.71 นิ้ว

0.44 x 11.97 x 8.46 นิ้ว

0.66 x 14.01 x 9.77 นิ้ว

การเชื่อมต่อ 

Thunderbolt 4 x3, HDMI, การ์ด SDXC, หูฟัง, MagSafe 3

Thunderbolt 5 x3, HDMI, การ์ด SDXC, หูฟัง, MagSafe 3

Thunderbolt 5 x3, HDMI, การ์ด SDXC, หูฟัง, MagSafe 3

แบตเตอรี่

72.4 วัตต์-ชั่วโมง

72.4 วัตต์-ชั่วโมง

100 วัตต์-ชั่วโมง

จำนวนคอร์ CPU

10

12

14

จำนวนคอร์ GPU

10

16

20

RAM เริ่มต้น

16 GB

24 GB

24 GB

พื้นที่จัดเก็บเริ่มต้น

512GB

512GB

512GB

ผลกระทบของชิป Apple M รุ่นใหม่

เมื่อไม่นานมานี้ Apple เปิดตัวโซลูชันที่ช่วยให้ผู้ใช้เชื่อมต่อมอนิเตอร์ภายนอกได้สูงสุด 8 จอโดยใช้ Mac ที่ขับเคลื่อนด้วยชิป M-Series โซลูชันนี้มีประโยชน์อย่างยิ่งสำหรับผู้ที่ทำงานกับแอพที่ใช้ข้อมูลจำนวนมาก หรือผู้เชี่ยวชาญด้านงานสร้างสรรค์ที่ต้องใช้หลายมอนิเตอร์สำหรับงานต่าง ๆ เช่น การตัดต่อหรือการออกแบบ

โซลูชันใหม่ของ Apple สำหรับการเชื่อมต่อมอนิเตอร์หลายจอ

MacBook Air M4 รองรับมอนิเตอร์ภายนอกสองจอ ซึ่งเป็นการอัปเกรดครั้งสำคัญสำหรับผู้ใช้ทั่วไป เพราะช่วยเพิ่มความเพลิดเพลินในการรับชมคอนเทนต์และการทำงาน สำหรับงานที่จริงจังหรือใช้ทรัพยากรมาก MacBook Pro สามารถรองรับจอภายนอกได้มากกว่า โดยเฉพาะรุ่น M2 Pro และ M2 Max โซลูชันนี้เหมาะสำหรับผู้ใช้ที่ต้องการประสิทธิภาพสูงและมืออาชีพที่มักทำงานกับหลายหน้าจอพร้อมกัน

เลือกมอนิเตอร์ภายนอกที่เหมาะกับ MacBook ของคุณ

การจับคู่จอมอนิเตอร์มีความสำคัญไม่แพ้ตัว MacBook เอง สิ่งสำคัญคือต้องเลือกจอมอนิเตอร์ที่ตอบโจทย์ทุกความต้องการ แสดงกราฟิกและสีได้ใกล้เคียงกับ MacBook และมีการเชื่อมต่อที่เหมาะสม ปัจจัยสำคัญที่ควรพิจารณามีดังนี้:

  • การเชื่อมต่อ: ตรวจสอบว่าจอมอนิเตอร์มีพอร์ตที่เหมาะสมสำหรับเชื่อมต่อกับ MacBook ได้ง่าย เช่น USB-C/Thunderbolt ซึ่งให้ประสิทธิภาพและความเร็วในการถ่ายโอนข้อมูลที่ดีกว่า
  • ความแม่นยำของสี: จอมอนิเตอร์ที่รองรับ Adobe RGB หรือ DCI-P3 ช่วยให้มั่นใจว่าสิ่งที่คุณเห็นบนจอมอนิเตอร์ตรงกับสิ่งที่เห็นบน MacBook
  • ความละเอียด: ความละเอียด 4K หรือสูงกว่าเพื่อภาพคุณภาพดี
  • ขนาดและการออกแบบตามหลักสรีรศาสตร์: จอมอนิเตอร์ขนาดใหญ่ขึ้น (27 นิ้วขึ้นไป) ช่วยเพิ่มพื้นที่สำหรับงานออกแบบ นอกจากนี้ควรเลือกขาตั้งที่ปรับความสูงได้หรือเมาท์ VESA เพื่อปรับจอมอนิเตอร์ให้สบายต่อการใช้งาน

เหตุใด BenQ MA Series จึงเป็นมอนิเตอร์ที่ดีที่สุดสำหรับ Mac ของคุณ

ไม่ว่าคุณจะทำงานหลายอย่างพร้อมกัน ต้องการการตั้งค่าหลายมอนิเตอร์ หรือกำลังสร้างสรรค์งานออกแบบ การจับคู่ MacBook และมอนิเตอร์ที่เหมาะสมสามารถเพิ่มประสิทธิภาพการทำงาน ปรับปรุงขั้นตอนการทำงาน และยกระดับคุณภาพงานได้อย่างมาก มอนิเตอร์คุณภาพต่ำอาจแสดงผลไม่เข้ากับหน้าจอ MacBook ทำให้ประสบการณ์การรับชมแย่ลง เช่น ความละเอียดต่ำ สีไม่สม่ำเสมอ หรือภาพเป็นพิกเซล

BenQ MA Series is the Best Monitors for Macbook

Show Mac Colors

Expand Your Macbook Display

with Perfect Colors via One Cable

 

ซีรีส์ MA ของ BenQ สำหรับผู้ใช้ MacBook ที่ใช้งานได้หลากหลาย

MA Series คือมอนิเตอร์ที่ผสานความอเนกประสงค์เข้ากับประสิทธิภาพได้อย่างลงตัว ออกแบบมาโดยเฉพาะเพื่อทำงานร่วมกับอุปกรณ์ MacBook ได้อย่างราบรื่น เหมาะสำหรับผู้ใช้ที่ต้องการจอแสดงผลภายนอกที่มีประสิทธิภาพสำหรับการทำงาน และยังใช้งานด้านความบันเทิง เช่น การสตรีมมิงหรือการเล่นเกมทั่วไปได้ดี ฟีเจอร์สำคัญ ได้แก่:

  • ความสม่ำเสมอของสี: MA Series มอบประสิทธิภาพสีที่ดีสำหรับการใช้งานทั่วไป พร้อมออกแบบมาเพื่อ “แสดงสีแบบ Mac”
  • ความละเอียด: มอนิเตอร์เหล่านี้มาพร้อมความละเอียด 1440p หรือ 4K
  • ฟีเจอร์: มีฟีเจอร์ที่เหมาะกับการเล่นเกม ซึ่งเป็นข้อดีหากคุณใช้ MacBook มากกว่างานออกแบบเพียงอย่างเดียว
  • การยศาสตร์และการเชื่อมต่อ: MA Series มีตัวเลือกการเชื่อมต่อสำหรับ MacBook ที่หลากหลาย เช่น USB-C และ DisplayPort รวมถึงฟีเจอร์ด้านการยศาสตร์ เช่น ขาตั้งที่ปรับได้

ฟีเจอร์เหล่านี้ทำให้มอนิเตอร์ BenQ MA Series เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจสำหรับผู้ใช้ MacBook ที่ต้องการประสิทธิภาพเพิ่มขึ้นและการทำงานร่วมกันอย่างราบรื่น MA270U และ MA320U เป็นสองตัวเลือกที่ยอดเยี่ยมสำหรับผู้ที่กำลังมองหามอนิเตอร์ที่ดีที่สุดสำหรับ Mac โดยสามารถแสดงสีแบบ Mac และถ่ายทอดภาพได้อย่างสม่ำเสมอ เพื่อมอบประสบการณ์การใช้งานที่เหนือระดับ

BenQ Monitors for Mac

BenQ Monitors for Mac

Build a Mac workspace around the way you work. Explore BenQ monitors curated for everyday flow, creative confidence, photographic fidelity, and coding clarity.

เลือกมอนิเตอร์ที่เหมาะกับงานของคุณ

สำหรับนักออกแบบกราฟิก ปัจจัยสำคัญอย่างความแม่นยำของสี ความละเอียด และการออกแบบตามหลักสรีรศาสตร์ควรได้รับการพิจารณาเป็นอันดับแรกเมื่อเลือกจอมอนิเตอร์ภายนอก BenQ PD Series เหมาะสำหรับมืออาชีพด้านการออกแบบ ด้วยความแม่นยำของสีระดับสูง ขณะที่ MA Series เป็นตัวเลือกอเนกประสงค์สำหรับผู้ใช้ทั่วไปที่ต้องการสีสม่ำเสมอระหว่างอุปกรณ์ Mac และจอมอนิเตอร์ พร้อมฟีเจอร์ Show Mac Colors และ SW Series เช่น SW272U ที่ให้สีสมจริงสำหรับการแต่งภาพและความแม่นยำของงานพิมพ์บนหน้าจอ ต่อไปนี้คือฟีเจอร์สำคัญ:

  • ความแม่นยำของสี: จอมอนิเตอร์เหล่านี้ผ่านการปรับเทียบจากโรงงาน และโดยทั่วไปมักรองรับ HDR พร้อมความแม่นยำของสีที่สูงขึ้น เช่น Adobe RGB หรือ DCI-P3 เหมาะสำหรับงานที่ต้องการสีแม่นยำ
  • ความละเอียด: จอมอนิเตอร์ PD Series มักมีความละเอียด 4K หรือสูงกว่า เช่น 5K PD2730S ซึ่งให้รายละเอียดยอดเยี่ยมสำหรับงานออกแบบ
  • ฟีเจอร์เพิ่มเติม: หลายรุ่นในซีรีส์นี้มาพร้อมเครื่องมือปรับเทียบในตัวและเทคโนโลยีลดการกะพริบ เพื่อลดความล้าของดวงตาระหว่างทำงานออกแบบเป็นเวลานาน
  • การถ่ายภาพ: จอมอนิเตอร์ SW Series มอบประสิทธิภาพด้านสีระดับแนวหน้าของอุตสาหกรรม พร้อมสีที่สมจริงและสม่ำเสมอจากมุมหนึ่งถึงอีกมุมหนึ่ง

ปัจจัยสำคัญเมื่อเลือกอุปกรณ์ Mac

เมื่อต้องเลือกระหว่าง MacBook Air M4 และ MacBook Pro การตัดสินใจส่วนใหญ่ขึ้นอยู่กับความต้องการด้านอาชีพของคุณ หากคุณใช้ MacBook เป็นประจำและให้ความสำคัญกับความอเนกประสงค์และสีที่สม่ำเสมอระหว่างอุปกรณ์ BenQ MA Series อาจเหมาะกับคุณมากกว่า หากคุณเป็นนักออกแบบกราฟิกที่ต้องการจอแสดงผลภายนอกคุณภาพสูงและเชื่อถือได้เพื่อใช้งานคู่กับ MacBook รุ่น PD ก็เป็นตัวเลือกที่เหมาะสม หากคุณเป็นช่างภาพและเน้นงานพิมพ์เป็นหลัก รุ่น SW คือตัวเลือกที่เหมาะสำหรับคุณ ไม่ว่าคุณจะเลือกแบบใด ขอให้มั่นใจว่าจะได้รับประสบการณ์ที่ดีที่สุด ไม่ว่าจะใช้งานกับหนึ่ง สอง หรือสามหน้าจอ

เรียนรู้เพิ่มเติมเกี่ยวกับมอนิเตอร์สำหรับ MacBook Air และ MacBook Pro

MacBook Pro และ MacBook Air เป็นเครื่องหมายการค้าของ Apple Inc.

BenQ Monitors for Mac

BenQ Monitors for Mac

Build a Mac workspace around the way you work. Explore BenQ monitors curated for everyday flow, creative confidence, photographic fidelity, and coding clarity.

บทความนี้เป็นประโยชน์กับท่านหรือไม่?

ใช่ ไม่

{{productsCount}}ผลลัพธ์

{{displaySortType}}

  • {{item.displaySortType}}
  • {{item}}

  • Save {{currency}}{{item.saveAmount| numberThousandsCommas | numberDecimalPoint}}
    Save {{item.savePercent| numberThousandsCommas | numberDecimalPoint}}%

    {{item.productWordingTag}}

    {{item.title}}

    • {{point}}

    {{currency}}{{item.finalPrice| numberThousandsCommas | numberDecimalPoint}} Save {{currency}}{{item.saveAmount | numberThousandsCommas | numberDecimalPoint}} Save {{item.savePercent | numberThousandsCommas | numberDecimalPoint}}%

    new device price {{currency}}{{item.regularPrice| numberThousandsCommas | numberDecimalPoint}}

    เปรียบเทียบ

ตัวกรอง

ลบทั้งหมด
  • {{item}}

    {{itemGroup.title}}

  • {{itemTag.title}}

เปรียบเทียบผลิตภัณฑ์

  • {{item.title}}

    {{currency+' '}}{{item.finalPrice | numberThousandsCommas | numberDecimalPoint}}

    Save {{currency}}{{item.saveAmount | numberThousandsCommas | numberDecimalPoint}}

    Save {{item.savePercent | numberThousandsCommas | numberDecimalPoint}}%

    {{currency+' '}}{{item.regularPrice | numberThousandsCommas | numberDecimalPoint}}

compare now

ลบทั้งหมด